Good evening, บุคคลทั่วไป

ชุดแต่ง yaris ativ

ปลั๊กปลดล็อคจอ city 2017

ชุดแต่ง yaris ativ

• 1481
  • 0

เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 03:17:33 AM
ปัญหาของหลายๆคน ก็คงหนีไม่พ้นในการเลือกรถยนต์สักคัน นอกเหนือจากหน้าตา ของรถรุ่นที่มองๆไว้ ก็คงไม่พ้น ในเรื่องของสมรรถนะ การขับขี่ ประสิทธิภาพต่างๆ ซึ่งน้อยคนที่จะมีโอกาสได้ทดสอบรถทุกๆรุ่น ด้วยตัวเอง

yaris ativ , almera , attrage จะเลือกคันไหน หน้าตา สเปค ออพชั่น ราคา ล้วนมีผลต่อการเลือกของเรา เอาเป็นว่า เรามาดูผู้ที่ได้มีโอกาสใช้งานทั้ง 3 รุ่นนี้ มารีวิว yaris ativ nissan almera mitsubishi attrage กันดีกว่าครับ

สวัสดีทุกท่านครับ ผมมีประสบการณ์การใช้งาน Yaris Ativ, Attrage และ Almera มาแบ่งปันครับ เผื่อใครที่กำลังตัดสินใจจะซื้อ Eco Sedan สักคัน น่าจะตัดสินใจได้เหมาะกับการใช้งานมากขึ้น

อธิบายก่อนนะครับว่า 3 คันนี้เป็นรถที่บ้านผม เราจะเวียนกันใช้ตลอดทุกเดือนเพราะผมชอบเดินทางไกลบ่อย ส่วนแม่ไม่ค่อยไปไหน ไปตลาด ไปโรงพยาบาล ไปวัด ตกวันละ 5-10 กิโล บางวันก็ไม่ได้ใช้รถเลย และพ่อที่ใช้ในกทม. รถติดหนักๆ ทุกวัน เพื่อจะได้ใช้รถอย่างสม่ำเสมอ ระยะเท่าๆ กันทุกเดือน (รถทั้ง 3 คัน เป็นรถเดิมๆ จากโรงงานไม่มีการตกแต่งพิเศษเพิ่มแต่อย่างใด มีเฉพาะ Almera ที่เปลี่ยนยางที่หน้ากว้างขึ้น 1 ซ.ม. ครับ)

Almera รุ่น V ออกมาธันวาคม 2013 เลขไมล์ตอนนี้ 80,xxx กิโลเมตร มีปัญหาประจำตัวคือเบรคหลังหอนและแอร์ไม่ค่อยสู้แดด

Attrage รุ่น Gls.Ltd ออกมากุมภาพันธ์ 2015 เลขไมล์ปัจจุบัน 64,xxx กิโลเมตร มีปัญหาที่น่ารำคาญคือเก็บเสียงแย่และงานประกอบด้อยกว่าอีก 2 คัน

Yaris Ativ รุ่น S ออกรถมา กันยายน 2017 เลขไมล์ปัจจุบัน 1,1xx  ปัญหาจริงจังยังไม่พบ เพราะรถยังใหม่ (ก่อนได้ Ativ มามี Vios อยู่ครับ พอดี Vios ขึ้นหลัก 10 ปี เลยเปลี่ยนเพราะไม่อยากเสี่ยงแย่งข้าวลิง :D)

เริ่มเลยนะครับ (ข้อมูลต่อไปนี้เป็นข้อมูลจากความรู้สึกส่วนตัวจากการขับขี่ Almera สัตหีบ - ภูทับเบิก, Attrage สัตหีบ - หัวหิน และ Ativ สัตหีบ - อยุธยา ซึ่งไม่สามารถอ้างอิงได้ถูกต้อง 100% เนื่องจากใช้คนละเส้นทาง เพียงเพื่ออธิบายให้เห็นมุมมองของผู้ใช้จริงเท่านั้นนะครับ)

// เครื่องยนต์ // 3 คันนี้พิกัดเดียวกัน แต่อัตราเร่งและความต่อเนื่องในความคิดผมคือดังนี้ครับ
1. Attrage - ออกตัวพุ่งกว่าอีก 2 คันอย่างชัดเจน ช่วง 0-60 มาเร็วกว่า เริ่มหมดแรงถีบช่วง 90 ก.ม./ช.ม. ต้องเค้นรอบสูงถึงจะแซงได้แบบไม่ลุ้น
2. Ativ - ช่วงออกตัวด้อยกว่า Attrage ออกแนวเรื่อยๆ มาเรียงๆ แต่พอความเร็วลอยตัวซัก 70 ขึ้นไป ยิ่งกดยิ่งมาแบบน่าแปลกใจ เริ่มหมดแรงและต้องกดคันเร่งมากขึ้นช่วง 100 ก.ม./ช.ม.
3. Almera - อืดสุดครับ ทั้งออกตัวและเร่งแซง ต้องกดที่ 4,000 รอบต่อนาทีรถถึงจะสร้างกำลังให้แซงให้เร่งแบบพอไปได้ เหมือนจะแรงขึ้นช่วง 80 ขึ้นไป แต่มันก็ขึ้นภูทับเบิกได้นะ ผมว่าถ้า Almera ขึ้นได้ คันอื่นก็ขึ้นได้ครับ :D

// พวงมาลัย //
1. Ativ - น้ำหนักหน่วงดี ไม่หนักไป ไม่เบาไป แอบมีหวิวบ้างเวลาเจอพื้นถนนไม่เรียบ แต่โดยรวมดีกว่า 2 คัน เหมือนรถคนละยุคเลย ที่ชอบเลยคือเวลาลงหลุมพวงมาลัยนิ่งมาก ไม่รู้สึกเลย
2. Attrage - น้ำหนักหน่วงดีเหมือนกัน แต่ช่วงความเร็วต่ำหนักไปหน่อย และช่วงความเร็วสูงเบาไปเหมือนกัน ขับเร็วตรงๆ ยาวๆ ได้ แต่เครียดเพราะต้องคุมอาการรถมากขึ้น เก็บอาการจากพื้นไม่เรียบได้ไม่ดี มีอาการสั่นเล็กน้อย
3. Almera - เซทพวงมาลัยมาให้ใช้ในเมืองเป็นหลักเลย ความเร็วต่ำเบายังไง ความเร็วสูงก็เบาแบบนั้น วิ่งซัก 110 แล้วเปลี่ยนเลนทีต้องตั้งสติมาก มันเบาแต่ไม่คม เสียวมุดโค้งหลายครั้งมาก เก็บอาการพื้นไม่เรียบก็แย่ เก็บอาการเบรคก็ไม่ดี มันขับสบายสุดเวลารถติดในเมืองแต่ถ้าจะมีรถคันเดียวเพื่อใช้ทั้งนอกเมือง-ในเมือง ข้ามคันนี้นะครับ

// ช่วงล่าง //
1. Ativ - นิ่ง นิ่ม แน่น เจอหลุมบ่ออะไรไม่ส่งอาการมาถึงห้องโดยสารเลย ขับทางตรงยาวๆ นี่ดีมาก มีอาการหน้าดื้อให้ตกใจบ้างเวลาใส่มาเร็วๆ ในโค้ง แต่ยังพอแก้ได้
2. Attrage - นิ่ม ปราดเปรียว พร้อมเลี้ยว มันไม่นิ่ง แน่นเท่า Ativ แต่ไม่ได้ด้อยกว่ามากเท่าไหร่ แอบมีโคลงเคลงบ้างเวลาเลี้ยวเพราะตัวรถมันสูง ปัญหาจริงๆ อยู่ที่พวงมาลัยมากกว่า ถ้าเปลี่ยนโช๊คให้หนึบขึ้นน่าจะดีกว่า Ativ ชัดเจน
3. Almera - นุ่ม นิ่ม และย้วย อย่างที่บอกครับ ทั้งคันมันถูกเซ็ทให้ขับในเมือง เข้าโค้งเร็วๆ ทีนึกว่างานเทกระจาด แต่ทางตรงโอเคพอๆ กับขับอื่นเขา ซับแรงกระแทกหลุมบ่อได้ดี ที่น่าสนใจคือมันมีอาการท้ายปัดเล็กๆ เวลาเข้าโค้งเร็วๆ ใครที่ชอบเล่นโค้งน่าจะชอบมันนะ แต่ผมไม่ใช่

// เกียร์ //
1. Almera - มันเป็นเกียร์ที่คาดเดาง่าย ถึงจะ CVT เหมือนๆ กัน แต่เจ้านี่ถูกเซทมาให้ส่งกำลังแบบเข้าใจคนขับมากกว่า มีอาการเย่อบ้างเวลาลดความเร็วสูงลงมาต่ำ และคือปัญหาเดียวที่ผมไม่ชอบ
2. Attrage - ทำงานคล้ายกัน Almera คาดเดาง่าย แต่มีการเลี้ยงรอบให้สูงขึ้นหลังจากการเร่งแซง ฟังดูเหมือนจะดีเวลาจะแซงต่อก็เหยียบไปได้เลยใช่ไหมครับ แต่บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็น!? เสียจังหวะบ่อยมาก เคยถามช่างที่ศูนย์ ช่างบอกว่าเพื่อลดอาการเย่อเวลาลดความเร็ว ไม่รู้ช่างอวยรถหรือเปล่าแต่ผมไม่ค่อยชอบ
3. Ativ - ทำงานได้ดี หยืดหยุ่น ไม่มีอาการเย่อให้เห็นเลย แต่ผมไม่ชอบเวลาถอนคันเร่งแล้วมันตัดกำลังรถเองเลย กะว่าจะปล่อยไหลติดไฟแดง แต่หลายครั้งที่ไหลไม่ถึงรถหยุดก่อน ต้องเหยียบคันเร่งใหม่ ออกแนวน่ารำคาญไปหน่อย

// อัตราสิ้นเปลือง // เติม Shell E20 ทุกคัน อัตรานี้เป็นค่าเฉลี่ยจากหน้าปัดรถนะครับ
1. Attrage - 18.6 กิโลเมตร/ลิตร
2. Almera - 17.8 กิโลเมตร/ลิตร
3. Ativ - 17.2 กิโลเมตร/ลิตร (น่าจะเพราะต้องมาเหยียบคันเร่งเพื่อให้ไปถึงไฟแดงบ่อยๆ แน่)

// การโดยสาร // ผมสูง 184 ซ.ม. หนัก 78 ก.ก. ลองนั่งขับนั่งโดยสารมาหมดแล้วครับ
1. Almera - ห้องโดยสารมีพื้นที่เหลือมากที่สุด วัสดุพอรับได้ ฟองน้ำแข็งกำลังดี ติดที่เบาะหลังมันสูงจนหัวผมติดหลังคาพอดีเป๊ะ แต่ที่แย่จริงๆ คือเบาะหน้า ทรงอะไรก็ไม่รู้ แค่พอนั่งได้ ไม่สบายเท่าไหร่ แต่ก็ไม่เมื่อย ไม่อะไรเลย อยากให้ทำให้สบายกว่านี้ครับ ทัศนวิสัยโปร่ง สบายตามากครับ
2. Ativ - ห้องโดยสารมีพื้นที่เหลือสบายๆ วัสดุดูมีราคาที่สุดใน 3 คันนี้ นั่งเบาะหลังพื้นที่บนหัวผมมีไม่พอ ต้องนั่งเอียงคอ สรุปก็คือนั่งไม่ได้ แต่เบาะหน้านั่งสบายมาก ฟองน้ำนุ่มกว่า Almera อาจจะต้องระวังเรื่องการเสียรูปบ้าง ต้องคอยดูไปก่อน สรุปคือเบาะหน้าดีสุดใน 3 คัน แต่เบาะหลังต้องปรับปรุงนะครับ ทัศนวิสัยทำได้ดีครับ แต่แนวกระจกรอบคันมันสูงไปหน่อยนึง นั่งนานๆ อาจจะอึดอัดบ้าง
3. Attrage - ห้องโดยสารนั่ง 5 คนสบาย ฟองน้ำนุ่มสุดใน 3 คัน แนวหลังคาหลังสูงสุด ผมนั่งข้างหลังได้สบาย นั่งขับก็สบาย เบาะแอบมีจมๆ บ้างเพราะฟองน้ำนุ่มไป แนวกระจกรอบคันเตี้ยสุดใน 3 คัน นั่งตำแหน่งไหนก็ไม่อึดอัด แต่ที่แย่มากเลย คือแนวหลังคารถด้านหลังมันสั้นไป คลุมบริเวณที่แดดจะส่องหัวคนนั่งหลังได้ไม่พอดี หลายครั้งที่แดดมันส่องเข้ามาเผาหัวคนนั่งหลัง เลยไม่ค่อยอยากมีใครนั่ง ทั้งๆ ที่มันนั่งได้สบาย อันนี้เข้าขั้นเซ็งครับ

จบแล้วครับความรู้สึกจากการใช้งานเจ้า 3 คันนี้ หลายๆ คนอาจจะยังสงสัยว่า "แล้ว 3 คันนี้ คันไหนมันจะดีที่สุดหล่ะ?" ผมขอตอบแบบนี้นะครับ

1. ถ้าต้องการรถซักคัน ที่ใช้ง่าย คันใหญ่ ใช้ในเมือง และไม่คาดหวังอะไรจากการขับขี่ นอกจากพาตัวเองจากจุดนึงไปอีกจุดนึง ไม่แต่ง ไม่ทำอะไร ใช้จนกว่าจะขึ้นหลัก 10 แล้วเปลี่ยน ผมว่า Almera เหมาะสุด

2. ถ้าต้องการรถที่ประหยัดน้ำมัน แต่มีเรี่ยวแรง จอดง่าย กลับรถง่าย ออปชั่นเยอะๆ ขับขี่พอวางใจได้ ดูแลรักษาง่าย อาจมีปรับแต่งช่วงล่างเล็กน้อย Attrage เหมาะครับ

3. ถ้าต้องการรถที่พื้นฐานดี มีการขับขี่ที่ดี มีเรี่ยวแรงพอพึ่งพาได้ แต่งต่อได้หลายแนว ได้ของสมราคาที่จ่ายไป อะไหล่ในอนาคตแท้ เทียบ เทียมเพียบ น่าจะ Ativ ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2017, 03:22:34 AM โดย Alex Auto shop »

Tags:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12